Punjabi Khabarsaar
ਹਰਿਆਣਾ

ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਮਨਾਈ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੀ ਜੈਯੰਤੀ

whtesting
0Shares

ਧਨੌਰੀ ਪਿੰਡ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ 7 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਦਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਐਲਾਨ
ਪੰਜਾਬੀ ਖ਼ਬਰਸਾਰ ਬਿਉਰੋ
ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 23 ਅਪ੍ਰੈਲ: ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਅੱਜ ਸੰਤ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੀ ਜੈਯੰਤੀ ਕੈਥਲ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਧੂਮਧਾਨ ਨਾਲ ਮਣਾਈ ਗਈ। ਕੈਥਲ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਧਨੌਰੀ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਪ੍ਰਬੰਧਿਤ ਰਾਜ ਪੱਧਰ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਉੱਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ੍ਰੀ ਜਗਦੀਪ ਧਨਖੜ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਧਰਮਪਤਨੀ ਸ੍ਰੀਮਤੀ ਸੁਦੇਸ਼ ਧਨਖੜ ਜੀ ਨੇ ਬਤੌਰ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਵਜੋ ਸ਼ਿਰਕਤ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਮੌਕੇ ’ਤੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਨੇ ਵੱਡੇ ਐਲਾਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੀਂਦ ਦੇ ਹੈਬਤਪੁਰ ਵਿਚ ਬਣ ਰਹੇ ਮੈਡੀਕਲ ਕਾਲਜ ਦਾ ਨਾਂਅ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਦੇ ਨਾਂਅ ’ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਧਨੌਰੀ ਵਿਚ ਮਹਿਲਾ ਕਾਲਜ ਬਨਾਉਣ, ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਪੀਣ ਦੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਭਾਖੜਾ ਨਹਿਰ ਤੋਂ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਸੀਵਰੇਜ ਅਤੇ ਗੰਦੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਨਿਕਾਸੀ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਸ੍ਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਨੇ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੀ ਸਿਖਿਆਵਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸੰਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਅਮਰ ਕਰਨ ਤਹਿਤ ਕੋਰਸ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵਿਚ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦਾ ਵਰਨਣ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਇਕ ਕੰਮਿਊਨਿਟੀ ਸੈਂਟਰ ਤੇ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਬਨਾਉਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਪਿੰਡ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ 7 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਦਾ ਵੀ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਧਨੌਰੀ ਦੀ ਗਾਂਸ਼ਾਲਾ ਲਹੀ 21 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਦਾ ਵੀ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ।ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਧਨੌਰੀ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੀ ਪ੍ਰਤਿਮਾ ਲਗਵਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸੰਤ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਮੰਦਿਰ ਵਿਚ ਲੰਗਰ ਹਾਲ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਤਾਲਾਬ ਦਾ ਸੁੰਦਰੀਕਰਣ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਨੇ ਸਮਾਜ ਵਿਚ ਬੁਰਾਈਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮਹਤੱਵਪੂਰਣ ਭੁਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ
ਸ੍ਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਨੇ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਨਮਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਖੁਸ਼ਕਿਸਮਤੀ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੇ ਜੈਯੰਤੀ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿਚ ਆਉਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮਹਾਨ ਸੰਤਾਂ ਵਿਚ ਮੋਹਰੀ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਚਨਾਵਾਂ ਰਾਹੀਂ ਸਮਾਜ ਵਿਚ ਫੈਲੀ ਬੁਰਾਈਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮਹਤੱਵਪੂਰਣ ਭੁਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭਗਤੀ ਮਾਰਗ ਨੂੰ ਅਪਨਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਮਨੁੱਖ -ਮਾਤਰ ਦੀ ਸੇਵਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕਰਮ ’ਤੇ ਉਸੀ ਤਰ੍ਹਾ ਜੋਰ ਦਿੱਤਾ ਜਿਵੇਂ ਭਗਵਾਨ ਸ੍ਰੀਕ੍ਰਿਸ਼ਣ ਜੀ ਨੇ ਗੀਤਾ ਵਿਚ ਕਰਮ ਦਾ ਅਮਰ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਜਾਤ-ਪਾਤ ਦੇ ਵਿਰੋਧੀ ਸਨ। ਉਹ ਪੂਰੀ ਮਨੁੱਖ ਜਾਤੀ ਦੇ ਪੰਥ-ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਕ ਸਨ। ਸੰਤ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਪਰਮ ਗਿਆਨੀ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਬਚਪਨ ਤੋਂ ਹੀ ਦਿਆਲੂ , ਪਰੋਪਕਾਰੀ ਅਤੇ ਸਾਧੂ-ਸੰਤਾਂ ਦੀ ਸੰਗਤ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਕਈ ਚਮਤਕਾਰੀ ਕਥਾਵਾਂ ਜੁੜੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਭਲਾਈ ਲਈ ਜੋ ਸਿਖਿਆਵਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ ਉਹ ਅੱਜ ਵੀ ਬਹੁਤ ਢੁੱਕਵੀਆਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੰਜਵੀਂ ਪਾਤਸ਼ਾਹੀ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਅਰਜਨ ਦੇਵੀ ਜੀ ਨੇ ਵੀ ਧੰਨਵਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੇ ਭਗਤੀ ਭਾਵ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਵਿਚ ਵਰਨਣ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਿੱਦ ਮਹਾਪੁਰਖ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਤਿੰਨ ਪਦਾਂ ਨੂੰ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੇ ਨਾਂਅ ’ਤੇ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਅਨੇਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਹਨ, ਜੋ ਨਵੀਂ ਪੀੜੀਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਭਗਤੀ ਤੇ ਸਿਖਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਅਪਨਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਮਾਣ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਂਅ ’ਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿਚ ਧਰਮਖੇਤਰ ਕੁਰੂਕਸ਼ੇਤਰ ਵਿਚ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਪਬਲਿਕ ਸਕੂਲ ਸਥਾਪਿਤ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ 11 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਇਸ ਸਕੂਲ ਵਿਚ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੀ ਪ੍ਰਤਿਮਾ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕਰਨ ਦੀ ਸੌਭਾਗ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਇਆ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਸੰਤ ਸ਼ਿਰੋਮਣੀ ਸ੍ਰੀ ਧੰਨਾ ਭਗਤ ਜੀ ਦੀ ਸਿਖਿਆਵਾਂ ਦੇ ਅਨੁਰੂਪ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿਚ ਹਰਿਆਣਾ ਇਕ-ਹਰਿਆਣਵੀਂ ਇਕ ਦੇ ਭਾਵ ਨਾਲ ਸੱਭ ਦੀ ਭਲਾਈ ਤੇ ਉਥਾਨ ਦਾ ਕਾਰਜ ਕਰ ਰਿਹੇ ਹਨ।

0Shares

Related posts

ਮੋਦੀ ਅਤੇ ਮਨੋਹਰ ਦੀ ਜੋੜੀ ਨੇ ਹਰਿਆਣਾ ਨੂੰ ਨੰਬਰ 1 ਬਨਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕੀਤਾ – ਅਮਿਤ ਸ਼ਾਹ

punjabusernewssite

ਸਰਵੋਚ ਬਲਿਦਾਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੀ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਤੇਗ ਬਹਾਦੁਰ ਜੀ ਨੂੰ ਮਿਲੀ ਹਿੰਦ ਦੀ ਚਾਦਰ ਦੀ ਉਪਾਧੀ – ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ

punjabusernewssite

ਹਰਿਆਣਾ ’ਚ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਦੇ ਮੌਕੇ ’ਤੇ ਕੈਦੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗੀ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਤਕ ਦੀ ਛੋਟ – ਜੇਲ ਮੰਤਰੀ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ

punjabusernewssite

Leave a Comment