Punjabi Khabarsaar
ਹਰਿਆਣਾ

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕੀਤੀ 55 ਦੁਰਲਭ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਗ੍ਰਸਤ ਮਰੀਜਾਂ ਨੂੰ ਆਰਥਕ ਸਹਾਇਤਾ ਦੇਣ ਦਾ ਐਲਾਨ

whtesting
0Shares

ਅਜਿਹੇ ਮਰੀਜਾਂ ਨੂੰ 2750 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਪੈਂਸ਼ਨ, 25 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਬਜਟ ਦਾ ਕੀਤਾ ਪ੍ਰਾਵਧਾਨ
ਯਮੁਨਾਨਗਰ ਵਿਚ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ 275 ਬਿਸਤਰਿਆਂ ਵਾਲੇ ਮੁਕੰਦ ਲਾਲ ਜਿਲ੍ਹਾ ਸਿਵਲ ਹਸਪਤਾਲ ਦਾ ਕੀਤਾ ਉਦਘਾਟਨ
ਪੰਜਾਬੀ ਖ਼ਬਰਸਾਰ ਬਿਉਰੋ
ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 11 ਮਈ : ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਨੇ ਅੱਜ ਜਿਲ੍ਹਾ ਯਮੁਨਾਨਗਰ ਵਿਚ 275 ਬਿਸਤਰਿਆਂ ਵਾਲੇ ਮੁਕੰਦ ਲਾਲ ਜਿਲ੍ਹਾ ਸਿਵਲ ਹਸਪਤਾਲ ਸਮੇਤ 17 ਜਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿਚ 46 ਸਿਹਤ ਸੰਸਥਾਨਾਂ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕਰਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕੀਤਾ। ਇੰਨ੍ਹਾਂ ਸੰਸਥਾਨਾਂ ’ਤੇ ਲਗਭਗ 232 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਆਈ ਹੈ। ਇਸ ਮੌਕੇ ’ਤੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੋਂਪ ਰੋਗ , ਡਚੇਨ ਮਸਕੂਲਰ ਡਿਸਟਰਾਫੀ (ਡੀਐਮਡੀ) ਤੇ ਸਪਾਈਨਲ ਮਸਕੂਲਰ ਏਂਟਰੋਫੀ (ਏਸਏਮਏ) ਆਦਿ 55 ਦੁਰਲਭ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਗ੍ਰਸਤ ਮਰੀਜਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਆਰਥਕ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਰੀਜਾਂ ਨੂੰ 2750 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਪੈਂਸ਼ਨ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਹੁਣ ਤਕ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਥੈਲੇਸੀਮਿਆ, ਹੀਮੋਫੀਲਿਆ, ਕੈਂਸਰ ਸਟੇਜ-3 ਅਤੇ 4 ਦੇ ਮਰੀਜਾਂ ਨੂੰ ਪੈਂਸ਼ਨ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅੱਜ ਤੋਂ 55 ਦੁਰਲਭ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਜੋੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਆਰਥਕ ਸਹਾਇਤਾ ਤਹਿਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 25 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਬਜਟ ਦਾ ਪ੍ਰਾਵਧਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਥੈਲੇਸੀਮਿਆ ਤੇ ਹੀਮੋਫੀਲਿਆ ਬੀਮਾਰੀ ਨਾਲ ਗ੍ਰਸਤ 3 ਹਜਾਰ ਮਰੀਜ , ਕੈਂਸਰ ਸਟੇਜ-3 ਅਤੇ 4 ਦੇ 4 ਹਜਾਰ ਮਰੀਜ ਅਤੇ 55 ਦੁਰਲਭ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਲਗਭਗ 1 ਹਜਾਰ ਮਰੀਜ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਪੈਂਸ਼ਨ ਸਵਰੁਪ ਆਰਥਕ ਮਦਦ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 55 ਦੁਰਲਭ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਵੈਬਸਾਇਟ ’ਤੇ ਚੋਣ ਕਰਵਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਇੰਨ੍ਹਾਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਗ੍ਰਸਤ ਵਿਅਕਤੀ ਵੈਬਸਾਇਟ ’ਤੇ ਆਪਣੇ ਮੈਡੀਕਲ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਦੇ ਨਾਲ ਰਜਿਸਟ?ਰੇਸ਼ਣ ਕਰਨ। ਯਮੁਨਾਨਗਰ ਵਿਚ ਪ੍ਰਬੰਧਿਤ ਰਾਜ ਪੱਧਰੀ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿਚ ਗ੍ਰਹਿ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਅਨਿਲ ਵਿਜ, ਸਕੂਲ ਸਿਖਿਆ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਕੰਵਰ ਪਾਲ ਅਤੇ ਵਿਧਾਇਕ ਸ੍ਰੀ ਘਨਸ਼ਾਮ ਅਰੋੜਾ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਮਾਣਯੋਗ ਵਿਅਕਤੀ ਮੌਜੂਦ ਰਹੇ। ਹੋਰ ਜਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿਚ ਪ੍ਰਬੰਧਿਤ ਉਦਘਾਟਨ ਸਮਾਰੋਹਾਂ ਵਿਚ ਬਤੌਰ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਵਿਧਾਇਕ ਵਰਚੂਅਲੀ ਇਸ ਪ੍ਰੋਗ੍ਰਾਮ ਨਾਲ ਜੁੜੇ।

ਆਯੂਸ਼ਮਾਨ ਭਾਰਤ ਤੇ ਚਿਰਾਯੂ ਹਰਿਆਣਾ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਨਾਲ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸਾਢੇ 29 ਲੱਖ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਲਾਭ
ਸ੍ਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਨਰੇਂਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਆਯੂਸ਼ਮਾਨ ਭਾਰਤ ਯੋਜਨਾ ਚਲਾਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਗਰੀਬ ਤੇ ਜਰੂਰਤਮੰਦ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਸਿਹਤ ਬੀਮਾ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਮਿਲੀ। ਇਸ ਵਿਚ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸਾਢੇ 15 ਲੱਖ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਪਰ ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਕ ਕਦਮ ਹੋਰ ਅੱਗੇ ਵਧਾ ਕੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਦਾਇਰਾ ਵਧਾਇਆ ਅਤੇ ਚਿਰਾਯੂ ਹਰਿਆਣਾ ਯੋਜਨਾ ਲਾਗੂ ਕੀਤੀ। ਅੱਜ ਸੂਬੇ ਦੇ ਲਗਭਗ ਸਾਢੇ 29 ਲੱਖ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਇੰਨ੍ਹਾਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਲਾਭ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਸਿਹਤ ਜਾਂਚ ਤਹਿਤ ਵੀ ਨਿਰੋਗੀ ਹਰਿਆਣਾ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ 25 ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਟੇਸਟ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਹੁਣ ਤਕ ਲਗਭਗ 2 ਲੱਖ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਟੇਸਟ ਕੀਤੇ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਸਾਡਾ ਟੀਚਾ ਸਵਾ ਕਰੋੜ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਨ ਦਾ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰ ਨਾਗਰਿਕ ਸਿਹਤਮੰਦ ਹੋਵੇ, ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿਚ ਆਯੂਰਵੇਦ ਵੈਲਨੈਸ ਸੈਂਟਰਸ ਖੋਲੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਯੋਗ ਦੇ ਲਈ 1000 ਯੋਗ ਅਧਿਅਕ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਹੀ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਲਈ ਡਾਇਟੀਸ਼ਿਅਨਸ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਹ ਯਤਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਨਰੇਂਦਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ਸਿਹਤਮੰਦ ਜੀਵਨ ਦੇ ਲਈ ਸਵੱਛਤਾ, ਸਾਫ ਵਾਤਾਵਰਣ ਤੇ ਸਾਫ ਪਾਣੀ ਦੀ ਜਰੂਰਤ ਦੇ ਵਿਜਨ ਅਨੁਰੂਪ ਹੈ।

ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਅੱਜ ਦਾ ਦਿਨ ਹੋਵੇਗਾ ਇਤਿਹਾਸਕ- ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਅਨਿਲ ਵਿਜ
ਇਸ ਮੌਕੇ ’ਤੇ ਗ੍ਰਹਿ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਅਨਿਲ ਵਿਜ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜ ਦਾ ਦਿਨ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਇਤਿਹਾਸਕ ਦਿਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਦੋਂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ 17 ਜਿਲ੍ਹਿਆਂ ਨੂੰ ਇਕੱਠੇ ਇੰਨ੍ਹੀ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਸਿਹਤ ਸੰਸਥਾਨਾਂ ਨੂੰ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜ 46 ਸੰਸਥਾਨਾਂ ਵਿਚ ਭਿਵਾਨੀ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਸਿਵਾਨੀ ਅਤੇ ਕਰਨਾਲ ਵਿਚ 50-50 ਬੈਡ ਦਾ ਹਸਪਤਾਲ ਵੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕ ਸਮੇਂ ਸੀ ਜਦੋਂ ਸਰਕਾਰੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿਚ ਏਕਸ-ਰੇ ਦੀ ਮਸ਼ੀਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਕਰਦੀ ਸੀ, ਪਰ ਸਾਡੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅੱਜ ਸਾਰੇ ਜਿਲ੍ਹਾ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿਚ ਏਕਸ-ਰੇ , ਅਲਟਰਾਸਾਊਂਡ ਅਤੇ ਐਮਆਰਆਈ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਨੂੰ ਉਪਲਬਧ ਕਰਵਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸੂਬੇ ਵਿਚ 4 ਕੈਥ ਲੈਬ ਵੀ ਚਲ ਰਹੀ ਹੈ।

0Shares

Related posts

ਡਿਪਟੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੁਸ਼ਿਅੰਤ ਚੌਟਾਲਾ ਨੇ ਸੁਣੀਆਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ

punjabusernewssite

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਲਿਆ ਖੇਡੋਂ ਇੰਡੀਆ ਯੂਥ ਗੇਮਸ ਦੀ ਤਿਆਰੀਆਂ ਦਾ ਜਾਇਜਾ

punjabusernewssite

ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਹਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ’ਚ ਖੁਰਾਕ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਖੁੱਲੇਗੀ ਲੈਬ: ਅਨਿਲ ਵਿਜ

punjabusernewssite

Leave a Comment